Hướng dẫn hàn header cho KIT Tiva

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Chào các em,
Một số em có nhu cầu hàn thêm header cho KIT Tiva thì không nên manh động hàn bậy bạ gây hậu quả nghiêm trọng mà hàn theo hướng dẫn sau.

Cách hàn này để đảm bảo gắn được lên board robot của vòng sau, và tái sử dụng được cho nhiều mục đích khác.

Lưu ý, nhóm nào lỡ hàn kiểu khác rồi phải email báo cáo ngay cho Ban tổ chức.

Nếu cần hàn thêm header cho các chân còn trống:

Dùng loại header đực, đơn, loại dài. Đẩy đế nhựa giữ header vào giữa thanh header.

Hàn sao cho khoảng ½ header nằm trên board, và ½ còn lại quay xuống dưới.
Vì ở vòng thi đấu robot, board M4 này được gắn lên 1 board mạch lớn, do đó cần các header quay xuống dưới để tiếp xúc được.

Phần header quay lên trên bạn có thể dùng để cắm dây bus như thông thường.
Không được đặt board lên các bề mặt dẫn điện (vd bàn kim loại,…), không được để chì, dây diện, ốc vít và các vật dẫn điện khác ở dưới board. Điều đó có thể làm chạm, chập và chết chip.

Do mặt sau kit M4 có sẵn 2 hàng header cái, do vậy các bạn canh sao cho độ dài của header (đực) mình mới hàn thêm bằng với header cái có sẵn để cắm lên board không bị vênh và tiếp xúc tốt.

Hình mẫu - nhìn từ trên xuống

Hình mẫu - nhìn từ cạnh board:

Tương tự như vậy, chân nào cần hàn thêm header, bạn cứ áp dụng cách này nhé.

huunho

Trứng gà
chị cho em hỏi muốn lắp pin 3v vào kít để duy trì thời gian thực thì làm thế nào ạ?

Sang Trần

Gà con
Staff member
chị cho em hỏi muốn lắp pin 3v vào kít để duy trì thời gian thực thì làm thế nào ạ?
Bạn làm riêng 1 board RTC thời gian thực nhá trên đó có pin 3v luôn schematic đầy rẫy trên mạng có thể dùng DS1307 chẳng hạn