HELP!!!thiết kế mạch DC-AC sóng sin

tridang91

Thành Viên PIF
Tình hình là em học môn điện tử công suất thầy có cho làm các đề tài, em chọn đề tài mạch 12VDC =>> 220VAC 50Hz, công suất khoảng 500w, dùng PWM của pic 16f887 chỉnh ra sin.
Em tìm hiểu trên mạng là khâu hồi tiếp sẽ hồi tiếp về 1 phần điện áp, ADC sẽ đọc giá trị của điện áp đó và so sánh với 1 điện áp chuẩn đã lập trình trong PIC. Nhưng để tạo ra 1 mẫu điện áp chuẩn như vậy trong ADC thì em phải làm thế nào? Anh chị có thể giúp em được không??? Em xin cảm ơn

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
chắc đề tài này có vẽ VIP quá Đăng, kaka! chưa có câu trả lời nào hết. chắc làm sóng vuông ih Đăng,hihi!, ủa mà sao dăng ko lấy điện áp mẫu bên trong con PIC lun, hoặc lấy điện áp bên ngoài! , có 2 chân gì đó coi trong datasheet, nó lấy điện áp mẫu bên ngoài, còn hong thì khai báo 2 bit VGFG0 và VGFG1 lấy điện áp mẫu từ 0 - 5V trong con PIC

tridang91

Thành Viên PIF
DC-AC sóng sin

chắc đề tài này có vẽ VIP quá Đăng, kaka! chưa có câu trả lời nào hết. chắc làm sóng vuông ih Đăng,hihi!, ủa mà sao dăng ko lấy điện áp mẫu bên trong con PIC lun, hoặc lấy điện áp bên ngoài! , có 2 chân gì đó coi trong datasheet, nó lấy điện áp mẫu bên ngoài, còn hong thì khai báo 2 bit VGFG0 và VGFG1 lấy điện áp mẫu từ 0 - 5V trong con PIC
hic. cái này Đăng tính làm với mục đích là dùng lúc cúp điện mà nếu zị thì hok thể lấy áp mẫu từ ngoài dc. còn lấy mẫu trong PIC thì Đăng vẫn đang tính toán làm sao ra dc sóng sin để so sánh:confused:
Anh chị ơi có ai làm về đề tài này rồi cho em xin ý kiến với

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Em hãy thử tìm hiểu xem, để làm được "cái công chuyện" nghịch lưu DC 12V ra AC 220V - sóng sin thì em sẽ cần phải làm những gì?

1. Phần công suất có những gì?

2. Mạch điều khiển cần những gì? Hồi tiếp dòng / áp?

3. Phần điều khiển cần những gì? (điều khiển DC-DC boost lên bao nhiêu V?, điều khiển sao ra sóng sin ngõ ra?)

Xong rồi các anh chị sẽ hướng dẫn em.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Inverter mà tạo ra đc sóng sin thì hơi bị chua cay đó e! Em làm thành "gần sin" là tốt lắm rồi. chưa nói khi gắn tải vào thì sẽ có chuyện gì xảy ra với cái đầu ra AC của em. sau khi làm xong...ko biết có ai dũng cảm để gắn cái quạt vào làm tải thử để test mạch này. Chưa nói đến cái biến áp mà e dùng cho mạch này...nó phải nặng khoảng tầm trên 5kg, quấn nó cũng phải gần cả chai. Gian nan...gian nan đây...chúc e may mắn (hì...chém gió tí thôi, đừng sợ nghen e, chị 2death sẽ giúp e thôi)

billnee

Trứng gà

Sau mấy ngày mò mẫm như người mù trên mạng ! em thử mô phỏng mạch trên sử dung PWM để điều động xung ra với PIC 16f628a ! phần công suất sử dụng 2 mosfet kéo đẩy ! đầu ra e mô phỏng max cũng chỉ 20v ! input 12v ! biết u1/u2=k.sqrt(L1/L2) , mà em thấy trên mạng có bạn cũng làm mạch giống e ! ăn thua là bộ lọc đầu ra dao cho tín hiệu vuông được điều chế có hình sine giả ! hi ! cắm thiết bị có cảm kháng là méo ah! biểu diễn cho thầy xem thì cắm bóng đèn !
Theo lý thuyết dùng PIC để băm xung để tạo sóng sin ! với độ mấp mô đo phép sau đó qua lọc để được tín hiệu như ý !

phương án 2: Dùng IC cái này mạch rất phức tạp ! em có tham khảo ! người ta dùng bộ tạo sóng tam giác trộn vơi bộ tạo sóng vuông ! để tạo sóng sine !sau đó dùng mạch cầu mosfet để khuếch đại và ổn đinh !
Rất mong anh chị cho ý kiến phương án nào khả thi nhất !
nếu ko được e sẽ làm sóng vuông vậy!
Thanks!