Thắc mắc ADC

Mr.Trần9x

Trứng gà
anh chị cho em hỏi là khi sử dụng module ADC thì thanh ghi ADC mem chứa 10bit data , vậy vd mức điện áp là 2.5 V với vref la 3.3v thì ADCMEM10 chứa dữ liệu gì ?
một cái nữa là trong C# mình cài serial port có data bit =10 để nhận phải không ?
giúp e với !

H

huunho

Guest
giá trị trong adc10mem chứa là:
Nadc= 1023.(2.5 - 0)/(3.3 - 0) = 775 (hệ thập phân )
một cái nữa là trong C# mình cài serial port có data bit =10 để nhận phải không ?
phải rồi.

Mr.Trần9x

Trứng gà
thanks bạn . 1 vấn đề nữa là làm sao để vẽ giá trị ADCMEM nhận được từ serial port ? nó gửi về liên tục vậy thì dùng zedgraph vẽ làm sao vậy bạn

H

huunho

Guest
thanks bạn . 1 vấn đề nữa là làm sao để vẽ giá trị ADCMEM nhận được từ serial port ? nó gửi về liên tục vậy thì dùng zedgraph vẽ làm sao vậy bạn
khi nhận 1 giá trị của adc10mem thì bạn stop adc10, vẽ zedgraph xong lại kích hoạt adc10 rồi cứ lặp lại thế mãi.

Mr.Trần9x

Trứng gà
vấn đề là mình lấy mẫu liên tục , sử dụng timer cứ sau 1 khoảng tg t là gửi nó lên serial port .ma làm sao để cái zedgraph nó vẽ 1 cách liên tục các giá trị gửi lên được ? . mình đưa thủ tục vẽ vào event dataReceive , tức là khi nhận dữ liệu từ COM thì nó nhảy vào event đó và vẽ , nhưng hình nó ra ko liên tục bạn ah . ai giúp với !!!

H

huunho

Guest
bạn cho timer chậm lại 1 chút rồi nối 2 điểm gần nhau lại.
chẳng hạn bạn vẽ được các điểm lần lượt là 1,2,3,4,5 thì bạn nối 1 với 2, 2 với 3, 3 với 4....
thế là liên tục

Mr.Trần9x

Trứng gà
ak , bạn cho mình hỏi là nếu mình dùng module ADC của mạch C9 , vref=3.3v , mang qua sử dụng cho nguồn sóng sin biên độ 5v có được không ?

trungtruc0512

Trứng gà
giá trị trong adc10mem chứa là:
Nadc= 1023.(2.5 - 0)/(3.3 - 0) = 775 (hệ thập phân )
phải rồi.

Sao thấy ở đây thì 1023 còn lúc tính điện áp hiển thị LCD thì lại chia 1024. Vậy cái nào là chính xác vậy các anh? Giúp em với. thanks các anh nhiều.

cooliovato

Cố Vấn CLB
Staff member
ak , bạn cho mình hỏi là nếu mình dùng module ADC của mạch C9 , vref=3.3v , mang qua sử dụng cho nguồn sóng sin biên độ 5v có được không ?
Tầm cho phép (input range) của chân ADC trên MSP430G2553 là từ 0 đến Vcc, với Vcc được phép dao động từ 2.2V đến 3.6V. Do đó không dùng được cho sóng sin biên độ 5V bạn nhé. Bạn tham khảo thêm datasheet để biết chi tiết hơn

Mr.Trần9x

Trứng gà
Hiện tại thì mình đã làm dc phần ADC. nhưng còn 1 thắc mắc mak ko biết hỏi ai, là việc tín hiệu sóng sin thì làm sao để MSP đọc được giá trị điện áp âm ? cách cấu hình Vref như thế nào , với lại máy phát sóng có 2 dây (1day tin hiệu , 1 dây nối đất ) , mình muốn dùng ADC của MSP thì nối chung GND của MPS và Lunchpad phải ko ? mong được mọi người chỉ giáo ==!

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Hiện tại thì mình đã làm dc phần ADC. nhưng còn 1 thắc mắc mak ko biết hỏi ai, là việc tín hiệu sóng sin thì làm sao để MSP đọc được giá trị điện áp âm ? cách cấu hình Vref như thế nào , với lại máy phát sóng có 2 dây (1day tin hiệu , 1 dây nối đất ) , mình muốn dùng ADC của MSP thì nối chung GND của MPS và Lunchpad phải ko ? mong được mọi người chỉ giáo ==!
MSP430 không đọc được điện áp âm, chỉ đọc điện áp dương ở chân Input (Điểm tham khảo là Vref-). Chân Input phải có điện áp giới hạn là 3.3V và nên được cách ly.
Công thức chuyển đổi ADC: Nadc = 1023*(Vin - Vref-)/(Vref+ - Vref-)
Trong trường hợp dùng Vref nội (REFON) thì Vref- = 0 và Vref+ = 1.5V (REF2_5V = 0) hay 2.5V (REF2_5V = 1)

TRong trường hợp của bạn, cần cách ly điện áp hình Sin, chuyển điểm min tương ứng với điểm GND của MSP430 và scale hiệu điện thế max-min về dưới 3.3V. Sau khi đo được ADC, ta sẽ dùng phần mềm để suy ra điện áp sin tương ứng.

Mr.Trần9x

Trứng gà
1 . cách ly điện áp hình Sin , nghĩa là mình chỉ cần dùng dây tín hiệu của máy phát sóng , nối với 1 kênh ADC , ko cần nối chung GND phải ko a ?
2. scale hiệu điện thế max-min là sao vậy a, em vẫn chưa hiểu chỗ này , a có thể chỉ rõ hơn được không.
thanks a.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
1 . cách ly điện áp hình Sin , nghĩa là mình chỉ cần dùng dây tín hiệu của máy phát sóng , nối với 1 kênh ADC , ko cần nối chung GND phải ko a ?
2. scale hiệu điện thế max-min là sao vậy a, em vẫn chưa hiểu chỗ này , a có thể chỉ rõ hơn được không.
thanks a.
1. Để đo hiệu điện thế thì luôn luôn phải có điểm tham khảo (GND) và điện thế cần đo. Cách ly đại loại là không cho dòng đổ từ phía cần đo đến mạch đo, nhưng vẫn lấy được điện áp cần đo. Máy phát sóng có thể khỏi cần cách ly.
2. Giả dụ sóng sin max-min là +-5V. Gắn điểm min của sóng sin ứng với GND của MSP430 thì điện áp cần đo sẽ ở tầm 10V. Mình cần Scale lại tầm này dưới 3.3V để đo. Đơn giản nhất là dùng cầu chia áp bằng điện trở để scacle.