[C10] Hướng dẫn hàn header

messier

Ban Chủ Nhiệm
Header sử dụng trong đề thi là header cái 12x1 và được bẻ cong các chân như hình dưới:

2 chân ngoài cùng của header để thẳng mục đích nhằm định vị header chuẩn hơn và giữ header cố định khi hàn.
Header được gắn hàn ở phía mặt đồng (hàn dán) như hình dưới:

Mạch sau khi hoàn thành sẽ được cắm lên kit MSP430 Lauchpad như hình dưới:

MMKC

Thành Viên PIF
Cách hàn header này đúng hay :D
Nhưng không biết dễ bị đứt pad đồng khi mở ra mở vô không

ken_pro_K12

Trứng gà
Cho em hỏi:
1. Mua header 12 chân ở tiệm nào trong chợ Nhật Tảo? Vì em đã hỏi mua ở một số tiệm nhưng họ bảo chỉ có header loại 40 chân :(
2. Led RGB 5 ly K chung (âm chung) mua ở tiệm nào ? Vì họ bảo chỉ có loại A chung ?

nguyen tuan anh

Trứng gà
cho em hoi con tro 220 la 220ohm co phai ko a, tuong tu cho con tro 100 chu
con led RGB nguoi ta ban 50 con hay tung con vay anh chi

messier

Ban Chủ Nhiệm
Cho em hỏi:
1. Mua header 12 chân ở tiệm nào trong chợ Nhật Tảo? Vì em đã hỏi mua ở một số tiệm nhưng họ bảo chỉ có header loại 40 chân :(
2. Led RGB 5 ly K chung (âm chung) mua ở tiệm nào ? Vì họ bảo chỉ có loại A chung ?
Em thử ra tiệm chỗ đường Lý Thường Kiệt xem. Hình như là số 158B. Đối diện đó là 1 cái ngân hàng.

ken_pro_K12

Trứng gà
Cho em hỏi:
Em thử ra tiệm chỗ đường Lý Thường Kiệt xem. Hình như là số 158B. Đối diện đó là 1 cái ngân hàng.
Dạ, sáng nay em hỏi mua ở 158B mà ko có á :D
Nhưng giải quyết xong rồi:
1. Mua header 40 chân rồi về tìm cách cưa/bẻ để thành 2 cái header 12 chân :D
2. Led RGB 5 ly K chung mua ở tiệm Cường Linh trong khu chợ Nhật Tảo, giá 3k/1 con :D
Thanks các anh! :)

Công Duy

Thành Viên PIF
Cho em hỏi:
2. Led RGB 5 ly K chung mua ở tiệm Cường Linh trong khu chợ Nhật Tảo, giá 3k/1 con :D
Bạn cho mình địa chỉ tiệm Cường Linh đc ko, hồi chiều tìm mua
con led đó mà ko có chỗ nào bán

ken_pro_K12

Trứng gà
Mình cũng ko nhớ kỹ địa chỉ tiệm đó :3cool_adore:
Nhưng bạn cứ vào khu chợ Nhật Tảo, zô ngay trung tâm chợ, nó gần vài cái chung cư, cố tìm tiệm Cường Linh nhé, nó có bảng hiệu cũng khá to, chứ bữa đó mình mua cũng ko để ý :-(
Nếu trong vài ngày tới có đi ngang, mình sẽ ghi lại địa chỉ và rep cho bạn sau nha:1cool_byebye:

Công Duy

Thành Viên PIF
Mình cũng ko nhớ kỹ địa chỉ tiệm đó :3cool_adore:
Nhưng bạn cứ vào khu chợ Nhật Tảo, zô ngay trung tâm chợ, nó gần vài cái chung cư, cố tìm tiệm Cường Linh nhé, nó có bảng hiệu cũng khá to, chứ bữa đó mình mua cũng ko để ý :-(
Nếu trong vài ngày tới có đi ngang, mình sẽ ghi lại địa chỉ và rep cho bạn sau nha:1cool_byebye:
Cám ơn bạn, mai mình đi kím luôn

võ mậu hải

Trứng gà
Cho mình hỏi sao khi đổ đồng thì chân VCC GND 16 17 18 ko dùng đều bị mực phủ hết , ko thấy pad đồng , z làm sao để khoan mấy lỗ cho mấy chân này z

kakaducsy

Trứng gà
Anh chị cho em hỏi sao em là mạch lên bảng đồng mà nó không ăn mạch được.em là cũng khá lâu khoảng 30 phút rồi mà nó chỉ ăn rất ít:5cool_sweat:.có phải do mực bị khô hay sao thế ạ:2cool_after_boom:

messier

Ban Chủ Nhiệm
Cho mình hỏi sao khi đổ đồng thì chân VCC GND 16 17 18 ko dùng đều bị mực phủ hết , ko thấy pad đồng , z làm sao để khoan mấy lỗ cho mấy chân này z
Vì bạn vẽ lớp BOT mà footprint MSP430_LAUNCPAD đang ở lớp TOP nên mới bị thế. Nếu bạn vẽ mạch ở lớp TOP thì sẽ không bị tình trạng này.
PS: Trong lưu ý đã ghi rõ là vẽ lớp TOP rồi mà coi bộ không ai để ý nhỉ :)

21104241

Trứng gà
Cho mình hỏi, mạch 1 lớp thì chạy dây ở lớp top hay bottom có j` khác nhau, tại đa phần mình thấy mạch 1 lớp đều chạy dây ở lớp bottom

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Cho mình hỏi, mạch 1 lớp thì chạy dây ở lớp top hay bottom có j` khác nhau, tại đa phần mình thấy mạch 1 lớp đều chạy dây ở lớp bottom
Đó chỉ là cách thể hiện thôi. Nếu mình làm mạch có lớp đồng liên kết phía dưới, linh kiện bên trên thì chạy dây ở lớp BOTTOM. Nếu mình làm mạch với lớp đồng liên kết ở phía trên, hàn thẳng linh kiện dán phía trên thì chạy dây ở lớp TOP tiện hơn.
-> kết hợp 2 cái đó thì mình làm mạch 2 lớp :)

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Anh chị cho em hỏi sao em là mạch lên bảng đồng mà nó không ăn mạch được.em là cũng khá lâu khoảng 30 phút rồi mà nó chỉ ăn rất ít:5cool_sweat:.có phải do mực bị khô hay sao thế ạ:2cool_after_boom:
Chuyện ủi mạch cần khá nhiều công lực và kiên nhẫn. Mình cũng rất ngán khúc này. Để ủi mạch dễ hơn, bạn nên ủi bằng giấy glossy hoặc lớp giấy bóng của mặt sau giấy decal (tìm một số bài trên diễn đàn đã bàn về giấy này). Nhớ chỉnh nhiệt độ max, vừa ủi vừa đè, càng mạnh càng tốt, chú ý ủi ở 4 góc. Trước khi ủi cũng nên chà sạch board đồng để ăn mực dễ hơn.

kakaducsy

Trứng gà
Chuyện ủi mạch cần khá nhiều công lực và kiên nhẫn. Mình cũng rất ngán khúc này. Để ủi mạch dễ hơn, bạn nên ủi bằng giấy glossy hoặc lớp giấy bóng của mặt sau giấy decal (tìm một số bài trên diễn đàn đã bàn về giấy này). Nhớ chỉnh nhiệt độ max, vừa ủi vừa đè, càng mạnh càng tốt, chú ý ủi ở 4 góc. Trước khi ủi cũng nên chà sạch board đồng để ăn mực dễ hơn.
Hồi trước có thử ủi 1 mạch khác bằng giấy thuốc thì 15 phút là ok.vậy mà giờ thực hành lại chẳng nhằm nhò gì :9cool_too_sad:.mà cái mạch trước in về để 2 3 ngày liền.còn cái này mới 1 ngày đem ra ủi mà không được.không biết có cần phải để >=2 ngày mới được ủi hay là do số em quá nhọ :2cool_sexy_girl:

kakaducsy

Trứng gà
Cho em hỏi:
Tiệm đó ở khu A hay B vậy bạn.bạn cho đia chỉ cụ thể hơn được không.mình tìm hoài mà chưa ra