Về cái LCD 1202

Sang Trần

Gà con
Staff member
Em là thành viên K13 của C10 Em thấy cái LCD này khá hay cho việc vẽ hình và hiện văn bản ...
Nhưng mình chưa khai thác hết cái LCD này em có ý định thêm vào cái thư viện bộ mã tiếng việt trước hết là font Arial rồi từ từ phát triển thêm các chứ năng vẽ vòng tròn đường thẳng hình CN vv.vv
Bởi vậy lập Thread này chiêu mộ anh nào có hứng thú thì pmm cùng làm hehe!!

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Hay đấy, mình đang viết thêm hàm hiển thị giá trị biến trên LCD. trước đây chỉ có hàm hiển thị chuỗi ký tự thôi. tạo font tiêng việt trên LCD rất mất thời gian mà không cần thiết lắm
Mình thấy ý tưởng cũng hay à, tại sao font tiếng việt lại không cần thiết. Theo mình nghĩ thì nếu hướng tới lâu dài, sản phẩm muốn ứng dụng rộng rãi thì tiếng việt là một phần không thiếu chứ :1cool_byebye:

H

huylong

Guest
không cần hiển thị tiếng việt vẫn có được thứ bạn muốn, ngoài ra hiển thị tiếng việt mất rất nhiều dung lượng code nên không khả thi

Sang Trần

Gà con
Staff member
Vậy ý định của bạn là như thế nào ?? Mình thấy cái bộ chữ trong thư viện đó vẫn chưa là hoàn hảo sẽ thấy ngay điều đó nếu cho xuất các chữ như pgqyj nên mình nhận thấy cải cách lại bộ chữ là điều cần thiết cho sau này

chung

Trứng gà
Vậy ý định của bạn là như thế nào ?? Mình thấy cái bộ chữ trong thư viện đó vẫn chưa là hoàn hảo sẽ thấy ngay điều đó nếu cho xuất các chữ như pgqyj nên mình nhận thấy cải cách lại bộ chữ là điều cần thiết cho sau này
vì đó là font 8 nên phải chịu vậy thôi bạn, nếu muốn đẹp thì phải dùng font 12 và phải chịu mất 2 dòng thì hiểu thị qpg nó mới đẹp

H

huylong

Guest
bạn rất sáng tạo đấy, chúc thành công

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
bạn rất sáng tạo đấy, chúc thành công

Chào em,
Diễn đàn PIF là nơi trao đổi các vấn đề học thuật, trong đó các bài viết nhằm làm rõ / giải quyết / chia sẻ kinh nghiệm về một vấn đề kỹ thuật cụ thể, nhằm giúp mọi thành viên phát triển, đồng thời đóng góp cho cộng đồng.

Các trao đổi mang tính cá nhân, các bạn có thể dùng chức năng private message, tránh làm loãng chủ đề và gây mất tập trung đối với những người đang theo dõi chủ đề; gây tung hoả mù thông tin và làm khó khăn cho các bạn trẻ sau này cần tìm kiếm kiến thức hữu ích.

Những bài viết không chứa các thông tin có giá trị, BQT sẽ xoá.
Các trao đổi không đóng góp cho cộng đồng, làm rối rắm hoặc loãng chủ đề, BQT sẽ xoá.

Nhắc nhở này được để tại đây trong vòng 1 ngày, sẽ xoá sớm để không ảnh hưởng đến tất cả những bạn khác.

Các thành viên trao đổi trên forum đều nên rút kinh nghiệm về việc post bài, nếu để BQT nhắc nhở nhiều lần, BQT sẽ khoá nick / xoá nick để forum được gọn gàng, sạch đẹp, và giá trị.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF

Uh` mình sẽ cố gắng nhưng 1 mình chắc ko làm xuể :v trên là hình test cái font
Font của bạn có chia làm kiểu chữ to và nhỏ không? vì theo mình thì cái font ở trên có vẻ hơi to :D Ngoài ra thì bạn có thể chia sẻ cách tạo font chữ cho LCD không? Nếu có cách tạo thì mình nghĩ việc tạo font là k khó, vì nhiều người sẽ tạo font đẹp không riêng gì Arial :misdoubt:

Sang Trần

Gà con
Staff member
Ok mình sẽ lập thread chia sẽ cách tạo 1 hình ảnh, text bất kỳ trên cái LCD này và phần mềm tạo ra mã hex tương ứng !!

chung

Trứng gà
mọi người trên HCM mua LCD1202 ở đâu vậy, mình mua toàn bị lỗi, có con thì xuất dữ liệu liên tục ko đc, phải reset rồi nó mới cho xuất ra LCD. Có con mua về hàn xong nhìn lại mới thấy chân cẳng bị thiếu

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
mọi người trên HCM mua LCD1202 ở đâu vậy, mình mua toàn bị lỗi, có con thì xuất dữ liệu liên tục ko đc, phải reset rồi nó mới cho xuất ra LCD. Có con mua về hàn xong nhìn lại mới thấy chân cẳng bị thiếu
Có thể không để ý mua trúng con LCD cũ, hư hoặc không đúng loại nên xảy ra tình trạng trên (suy đoán)
Lỗi xuất dữ liệu liên tục không được có khi nào do thời gian delay không đủ hay không? :)

chung

Trứng gà
Có thể không để ý mua trúng con LCD cũ, hư hoặc không đúng loại nên xảy ra tình trạng trên (suy đoán)
Lỗi xuất dữ liệu liên tục không được có khi nào do thời gian delay không đủ hay không? :)
cơ bản là tiếc tiền nên em mua loại lô 30k, chứ nó có loại zin 50k (ko biết zin hay ko). Xuất liên tục ko đc vì khi xuất ra liên tục là màn hình nó tối thui ko hiển thị gì cả với nó còn bị thiếu 1 số lệnh trong tập lệnh gốc nữa

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Nhọ ta :D.. chép thử code sang bạn nào xài LCD ổn định xem, nếu còn bị như vậy thì do code lỗi :1cool_byebye:

chung

Trứng gà
Nhọ ta :D.. chép thử code sang bạn nào xài LCD ổn định xem, nếu còn bị như vậy thì do code lỗi :1cool_byebye:
em còn 1 cái lcd mua về test bị nó bị lỗi hư ko hiển thị đc 1 line, đem qua cái này thì xuất liên tục đc. Nói chung là nhọ, mua toàn LCD lỗi, ko lỗi này thì lỗi nọ, mà cái LCD lại là loại hàn ko thử đc tại chỗ mua bùn ghê.