[C11] Thông báo buổi học ngày 27/04/2014

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Chào các bạn!
Tình hình như thông báo ngày khai giảng các bạn sẽ chuẩn bị module LCD để học bào tiếp theo vào tuần này. Tuy nhiên, do LCD sử dụng trong module hơi khó mua nên tạm thời tuần này chúng ta sẽ học bài khác (tạm thời các bạn chưa cần mua LCD), bài LCD sẽ dời lại sau :-s
Tuần này các bạn sẽ học bài Capture-PWM, đây là bài khá quan trọng, có liên quan đến phần Timer :D (Phần Timer với chức năng Compare, các định nghĩa, thanh ghi liên quan mình sẽ không nhắc lại nữa, các bạn tự ôn tập, thực hành để nắm rõ phần này, các vấn đề thắc mắc chưa rõ các bạn có thể hỏi các Advisers, hoặc post câu hỏi lên forum) :la:
Bài giảng tuần này các bạn down tại Link này
Example Code các bạn xem tại đây: Link (Đã update) =))
Các bạn xem trước bài giảng và code nhé.
Phục vụ cho bài học tuần này và bài tiếp theo, các bạn sẽ làm module Analog do anh HTV (@messier) design. Module này được thiết kế bằng Eagle nên bạn nào muốn xem thì cài Eagle. Các bạn không có eagle có thể dùng file .pdf in ra rồi làm mạch.
Link down module: ChickyAnalog
BOM list: BOM
Đây cũng là cơ hội để các bạn luyện tay nghề làm mạch, các bạn cố gắng hoàn thành trước buổi học :)
Giờ học và phòng học không có gì thay đổi: 9h00, phòng 304B8
Có gì không rõ các bạn thắc mắc bên dưới!

messier

Ban Chủ Nhiệm
File nén ở link down module gồm các file:
1. ChickyAnalog_V1.1e.sch: file schematic vẽ bằng eagle cad
2. ChickyAnalog_V1.1e.brd: file board (giống layout bên orcad)
3. ChickyAnalog_V1.1e_schematic.pdf: schematic in ra PDF
4. ChickyAnalog_V1.1e_BOT.pdf: layout lớp bottom in ra PDF
5. ChickyAnalog_V1.1e_SSTOP.pdf: hình và tên linh kiện in ra PDF
6. ChickyAnalog_bom.pdf: part list của module. Những chỗ có chú thích (tme) là mua ở Thiên Minh :P
7. InPDF.pdf: file tổng hợp để đem ra tiệm in :1cool_byebye:
Board mẫu sẽ có trong ngày mai. :6cool_boss:

thuyvy3110

Trứng gà
Cảm ơn các anh ạ, anh cho em hỏi thêm, trong phần MSP430G2xxxTonesGenerator, có 2 file là ".gitattributes" và ".gitignore", em có thể dùng như thế nào ạ? :)

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
2 file đó bạn có thể bỏ qua. Nó là file do github tạo ra thôi

MrChips

Thành Viên PIF
Tuần này có cần mạch ChikyAnalog không anh :1cool_byebye:. Thứ 7 phải thi Vật Lý nữa à!:D Không vô Tp mua linh kiện kịp anh à

hoangphuoc

Thành Viên PIF
tuần này học cả tuần chắc không vào mua linh kiện được. mà e thấy tuần này học capture với PWM nên chắc tuần sau mới học cái này :1cool_byebye:

messier

Ban Chủ Nhiệm
Ảnh demo board ChickyAnalog:
- Mạch chưa hàn opamp MC601 và sensor TEPT5700
- Socket micro SD có thể mở ra để hàn cho dễ. Bạn nào chưa biết thì CN sẽ có bạn hướng dẫn.
- Header trong hình sử dụng header 2 đầu đực-cái để sau này có thể cắm module khác lên. Các bạn có thể mua ở Thiên Minh.
- Đa số các linh kiện (tụ, điện trở, biến trở) đều có thể mua trong chợ Nhật Tảo, sạp A37 hoặc tiệm Lan.

Nguyen

Trứng gà
Ủa sao trước đây em đi nhật tảo thì họ bảo tụ pi chỉ có loại 104 thôi chứ?

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Update code sử dụng chức năng Capture đọc cảm biến siêu âm SRF05
Link =))
Chúc các bạn cuối tuần vui vẻ! :gach

Vũ Long

Thành Viên PIF
Cho em hỏi là 3 con tụ C10,C11,C12 là tụ hóa mà sao không có cực trên SSTOP :( Giờ hàn sao ạ?

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Bạn xem lại trên hình 3 con tụ có dấu (+) nhé. Đó là cực dương. Bạn có thể xem board mẫu rồi hàn theo cũng được :D

Vũ Long

Thành Viên PIF
Nó không phải là hình tròn mà là hình tròn bị cắt 1 miếng đó bạn :D Khớp miếng đó với hình ở mặt SSTOP :D

Chuckles

Thành Viên PIF
Cho em hỏi con cảm biến ánh sáng thay bằng nút nhấn 2 chân đc ko? Giống như khi giả bộ trời sáng thì nhấn nút, tối thì thả ra á... :D