help! thiết kế mạch DC-DC (buck)

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
con IRF9540 mắc ngộ qué!! tại em nghĩ cái dấu nũi tên nó chỉa ra ngoài, nên mắc cực D với nguồn, khi cực G được kích mức 1 thì nó chạy từ D qua S, hihi!! có vẻ chưa hiểu lắm, nhờ anh giải thích giúp em,hihi!!

FET cũng giống BJT thôi em. nó có 2 loại một loại kênh N một loại kênh P. đối với loại FET kênh N thì phân cực cho FET dẫn thì điện áp Vgs phải là phân cực thuận (tức là Vgs>0) và dòng chảy từ cực D xuống cực S còn đối với loại kênh P thì nguọc lại phân cực cho nó dẫn thì Vgs phải phân cực nghịch. và dòng chảy từ cực S sang cực D. em sẽ thấy lạ ở chổ người ta ký hiệu FET kênh N thì cực S ở dưới và cực D ở trên còn FET kênh P thì cực S ở trên còn cực D ở dưới. khi ráp mạch thì cần phải phân biệt nó là kênh N hay kênh P.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
cám ơn anh nhiều, em hiểu rồi! hehe, có gì đợi anh hiếu cho thêm cái mạch tham khảo nữa, còn bây giờ em cứ thử lắp theo như anh nói trước, buck được là mừng òi! hihi

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
hì...a chưa dám vẽ...vì nhìn kỹ lại mới thấy là e đang dùng MOSFET loại P. Trong khi mạch này thì lại cần MOSFET loại N. Đổi lại con MOSFET đầu tiên đã em.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Hì...anh vẽ theo cảm tính thôi nghen (chưa test)...sai ráng chịu à :)). Mấy cái mạch này tính toán cuộn dây, tụ không đúng là dễ cháy FET lắm đó...
View attachment buck_dc.rar
Zener gắn hay không cũng đc...ko sao hết

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
ah, cách vẽ của anh giống anh Huy nhiều lắm!! chắc đúng òi đó, kaka!! tại em lắp sai con fet, có gì để em thử lại, cám ơn anh nhiều, hehe!!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
quên...e gắng con trở 1K là trở 1w nghen. Hoặc là tăng lên 2.2k. Không là cháy trở đó

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Dòng ra chân vi điều khiển hơi nhỏ nên gắn trở lớn để an toàn cho chân vi điều khiển thôi. e thay R1 = 47k (nhỏ hơn 50 k là đc, nhưng đừng nhỏ quá) & R2 = 2.2K luôn nghen

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
cái mạch vẫn chưa kích được nữa, hic! khi em thay con IRF9540 thì đo, thấy dạng sóng đầu ra ở cực S cỡ 18V đỉnh-đỉnh, nhưng khi ráp mạch cuộn dây, tụ điện, diode 1N4148, thấy chẳng buck gì hết, thay đổi độ rộng xung tới giá trị nhỏ và vẫn điện áp ra 12V không giảm nổi nữa, hic! rồi loay hoay một hồi, con mostfet hết kích được lun! kiểm tra thì con mostfet đâu có hư,giờ em như đang bó tay với cái mạch kích mostfet lun! hic

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Em đã thay IRF9540 = IRF540 chưa??? Việc tính toán cuộn dây, tụ điện e là phải coi lại...

điện áp ở con đó em đo Vd 18v đỉnh đỉnh thì mới gọi là kích được vì con này loại p mà. thế em có gắn điện trở tạo tải giả không vậy nếu không có tải thì cuộn dây không xả được dòng là nguy đó. điện trở đó em có thể dùng cầu phân áp để lấy tín hiệu hồi tiếp luôn.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
điện áp ở con đó em đo Vd 18v đỉnh đỉnh thì mới gọi là kích được vì con này loại p mà. thế em có gắn điện trở tạo tải giả không vậy nếu không có tải thì cuộn dây không xả được dòng là nguy đó. điện trở đó em có thể dùng cầu phân áp để lấy tín hiệu hồi tiếp luôn.
Chính xác...ko gắn tải giả thì khi kích fet dẫn...tụ điện & cuộn dây đc nạp...khi fet cắt thì ko có tải để cuộn dây xả dòng...nên điện áp đầu ra giữ ko đổi...mạch ko chạy

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
em chưa có gắn tải gì hết, vậy phải gắn tải giả hả anh, hong biết có kích nữa hong hic, 2 ngày lên phòng thí nghiệm thất bại nặng nề lun!!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Cái này chỉ có anh Huy là kinh nghiệm nhất mà chắc ảnh bận quá nên chưa lên tiếng thôi

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
Hum bữa em cũng hỏi anh huy, anh huy cũng chỉ em cách mắc cái mạch kích là con bjt giống y như cách mắc của anh!!

thực tế mạch nguồn buck luôn luôn chạy ở chế độ có tải. nếu không có tải thì mạch sẽ không chạy được do không có xả được dòng trong cuộn dây và điện áp trên tụ. chính vì vậy mạch nguồn này luôn có một tải giả. khi em cắm thêm tải vào mạch nguồn thì lúc đó nguồn sẽ bị sụt áp nhưng do mạch có tín hiệu hồi tiếp để đóng mở van điều chỉnh điện áp nên nó có thể làm cho áp ra không thay đổi. cũng tương tự khi tải nhẹ thì điện áp sẽ vọt lên và cũng nhờ tín hiệu hồi tiếp để điều chỉnh giảm áp chính vì vậy mà việc hồi tiếp trong mạch nguồn là rất quan trọng.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
vậy nếu gắn tải vào mạch có thể kích không anh? mạch kích thì em nghĩ chỉ có dạng đó lắp tới, lắp lui, mà thấy chẳng ăn thua gì hết. có gì để em thử tiếp lần nữa coi sao, hic!

thực ra như em nói là khi chưa gắn tụ lọc, cuộn dây và diode vào mạch mà đo được điện áp đỉnh đỉnh tại cực D của con fet là mạch kích đã kích được. còn vấn đề mạch của em không thay đổi được điện áp khi gắn tụ và cuộn dây, diode vào là do em chưa có tải để xả dòng trong cuộn dây và điện áp trên tụ. nên bây giờ em gán thêm một điện trở // với tụ lọc xem sao mà em nên tính giá trị của điện trở sao cho thời hằng xả dòng trên cuộn dây cho thích hợp. t=L/R là thời hằng cuộn dây xả dòng.