Tài liệu điều khiển thông minh-trí tuệ nhân tạo

zbloodelfz

Cố Vấn CLB
Staff member
Xin chào các anh chị !
Hiện tại em đang rất muốn tìm hiểu về lĩnh vực điều khiển thông minh . Không biết PIF có ai quan tâm hay tài liệu nào có thể cho em tham khảo được không ?.

em đã hỏi cụ Google chưa nào:D rồi anh dientuvietnam.net nữa, chưa gì đã vào PIF rồi là sao :))

zbloodelfz

Cố Vấn CLB
Staff member
dddd.... ko biết sách nào thôi =.= nên cần 1 ai đó đi trước chỉ cho cái nào căn bản chứ :|

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Í, không phải kì này em học môn Điều khiển nâng cao à?
Một số phương pháp điều khiển thông minh em sẽ học trong môn này (khái niệm, lý thuyết nhé, còn để làm được thì phải đọc thêm nhiều lắm).
Một số phương pháp khác thì em phải tự tìm hiểu (nhiều quá, trong 1 môn không giới thiệu hết được).
Có thể xem sách "điều khiển thông minh" của thầy Hoàng (xem cho biết, sau đó biết sơ sơ rồi thì kiếm tài liệu tiếng Anh mà mần, tự tin thì đọc tiếng Anh từ đầu :)) )

- còn "Trí tuệ nhân tạo" cũng là 1 môn (Tự chọn), có cuốn giáo trình + slide của thầy Nguyễn Thiện Thành.

Mà tốt nhất là hỏi bác google đi, kiến thức nhân loại vẫn nhiều hơn, he he.

zbloodelfz

Cố Vấn CLB
Staff member
ok. Thanks a lot !!! Có ai biết sách nào hay để đọc không :D:D... Give me a sign...(Hit me baby one more time ) =))

tungbk

Cố Vấn CLB
Staff member
Học phải đi đôi với hành đúng không :) . Anh gợi ý e nên làm 1 cái mô hình điều khiển động cơ (VD: Cortex M0,M3..., driver, động cơ có encoder, UART máy tính...) sau đó từ từ PID rồi tới "thông minh" gì đó. Vừa coi lí thuyết vừa đổ xuống mô hình chạy, vẽ cái đồ thị trên máy tính nữa đảm bảo sẽ rất hiệu quả và nhớ lâu.

ngdnhanbk

Trứng gà
Anh tungbk có thể nói rõ hơn về mô hình điều khiển động cơ ko? anh có tài liệu gì chi tiết có thể chia sẻ cho mọi người với. THanks anh

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Đồng ý với Tùng, đó là 1 cách tiếp cận tốt. Để điều khiển 'thông minh' thì trước hết em thử điều khiển bằng các phương pháp 'kinh điển', sau đó mới có cơ sở để mà phán quyết tại sao lại cần phải thông minh, và thông minh là sao?
Em có thể bắt đầu bằng cách khác (nếu tìm được cách =)) ).
Còn nếu lựa chọn 'đối tượng điều khiển' (:D) là động cơ thì thuận lợi hơn, vì nhiều người làm rôì, sẵn tài liệu, dễ tìm kiếm.
Trong trường hợp này, thì em nên xây dựng ngay 1 mô hình đk động cơ DC để có cái làm liền, kẻo để lâu, quyết tâm nó hạ xuống mất :D

tungbk

Cố Vấn CLB
Staff member
Mô hình điều khiển động cơ để cho nhanh e có thể mượn 1 số anh vừa làm đồ án 1 xong hoặc tự làm thì khi nào gặp a sẽ nói chi tiết cho.

Anh tungbk có thể nói rõ hơn về mô hình điều khiển động cơ ko? anh có tài liệu gì chi tiết có thể chia sẻ cho mọi người với. THanks anh
sách điều khiển nâng cao , hoặc slide điều khiển nâng cao thầy Hoàng, ngoài ra còn sách đo lường điều khiển mấy tính