Đề thi tuyển sinh khóa C7

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
cho e hỏi trong file lưu ý layout thì thấy hướng dẫn là đặt thạch anh dưới bottom nhưng e thấy trong board mẫu lại để nó trên lớp top? Vậy nên đặt nó như thế nào đây anh chị?
Đặt lớp bottom như lưu ý trong layout đó em.
Board kia làm để test à em, đâu ai nói nó là "board mẫu" đâu :), board đó mà làm đúng yêu cầu quá các bạn bắt chước hết sao :D

P/s: tuy nhiên đối với mạch này, có thể đi không jump, không xuyên chân em cố gắng layout nhé.
Về kích thước: không nên sắp linh kiện "quá sát" như trong bo ví dụ ở tài liệu hướng dẫn thi công, điều đó sẽ gây 1 chút khó khăn trong việc sử dụng board sau này. Nhưng nếu chịu khó một chút, em có thể thiết kế board có kích thước tương tự hoặc chỉ lớn hơn một chút.

imperius

Trứng gà
mấy anh coi dùm em đây là lỗi gì. Chứ em sửa bao nhiu lần vẫn không biết tại sao sai :((

Attachments

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
mấy anh coi dùm em đây là lỗi gì. Chứ em sửa bao nhiu lần vẫn không biết tại sao sai :((
Hình đầu tiên là nối chân chưa ăn (nhìn vào là thấy ngay mà)
Em click vào cái vòng tròn màu xanh, nó sẽ hiển thị lỗi cho em.
Cứ thế check tiếp nhé.

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
ax em bó tay:botay:, lúc đầu em cũng nghĩ là nối chân chưa ăn nên em nối lại =))nhưng nó vẫn báo vậy:gach. em thậm chí xóa cái bên trái rồi copy cái bên phải qua rồi đổi tên cho đúng mà vẫn báo vậy :-s
ở hình số 2 và số 3 có 2 cái J18 trùng tên bạn đổi tên nó chưa?

omega5161

Thành Viên PIF
em thực hiện phủ “mass” cho toàn mạch mà nó chỉ phủ đc một góc nhỏ thôi ah, có ai biết tại sao k?

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
em thực hiện phủ “mass” cho toàn mạch mà nó chỉ phủ đc một góc nhỏ thôi ah, có ai biết tại sao k?
Thường thì cái này là do em chưa phủ toàn mạch hoặc đơn giản là đường mass của em ở phía ngoài mạch chỉ có ở chỗ đó. Em chọn công cụ vẽ mạch, để con trỏ ở gần đường mass và bấm phím "H". Đường mass sẽ được "Highlight" . Quan sát nó em sẽ hiểu tại sao không phủ được mass :d

nguyễn đình huân

Cố Vấn CLB
Cho em hỏi hai câu sau:
-Câu thứ nhất về việc ngâm board. Hồi em làm mạch pic 16f887 của c6, board của em cỡ 12x10 cm. Em ngâm dd FeCl3 và có lắc trong khoảng 2 tiếng đầu, 7 tiếng sau em để ngửa mặt đồng lên ngâm không lắc thì mất đến khoảng 9 tiếng mới hết đồng trên board(trong khi theo tutorial thì ngâm board 6x8 cm chỉ mất khoảng 10 phút). Dd FeCl3 em pha khá đặc. Khi em chà lớp mực ra thì phần ground đồng nó bị thủng lỗ chỗ do mất đồng(dù vẫn được mực che).
Cho em hỏi thời gian ngâm board cỡ như trên thì khoảng bao lâu là vừa và em có thao tác sai gì không mà ngâm lâu đến vậy.
-Câu thứ hai về việc ủi lớp SSTOP: cho em hỏi ủi lớp SSTOP thì có khác gì ủi lớp BOT không và em vẫn chưa hiểu chữ trên lớp SSTOP màu trắng làm sao mà in với ủi được ạ.

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Trả lời ông nghen :D

1. Ngâm mạch chỉ thực hiện trong khoảng 15p nếu lắc hăng say, không lắc thì cỡ 30p hoặc lâu hơn. Ông lắc đến 2 tiếng thì nó phải ra hết từ lâu rồi (lắc những 2 tiếng thì quả là kiên nhẫn :5cool_sweat:). Nếu ông đã pha FeCl3 khá đặc mà vẫn thế thì tui đoán là do ông ngửa miếng đồng lên đấy. Khi ngâm mà ngửa miếng đồng lên, cặn trong dung dịch bám lên trên mặt đồng ngăn chặn phản ứng. Lần đầu tui ngâm mạch cũng ngửa miếng đồng lên (cho dễ quan sát), kết quả là ngâm mãi chả thấy tan. Úp miếng đồng xuống là ok ngay, khi cần nhìn thì kéo lên xem.

2. Lớp SSTOP chỉ dùng để ghi chú. Nếu muốn trang trí thêm cho đẹp (và dễ sử dụng) thì có thể ủi luôn lớp này. Chữ trong bản vẽ là màu trắng, nhưng tất nhiên khi bạn đem in (in mực mà) thì nó sẽ là màu đen chớ :D

Có điều khi in lớp này bạn nói tiệm người ta in MIRROR lại cho mình (ủi sẽ ngược lại lần nữa thành xuôi, hay sao í =)) cứ thử đại mới biết)

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Ngâm bột sắt mà pha quá đặc cũng bị hiện tượng trên đó e. Ví dụ cho dễ thấy, một miếng board bằng cái điện thoại Iphone4:gach...thì pha khoảng 1/2 bịch sắt là đc, nếu muốn nhanh & chơi sang thì quất luôn 1 bịch, pha vào nước khoảng 1 ly cối uống bia heniken là đc :2cool_sexy_girl:

imperius

Trứng gà
cấp cứu :5cool_beat_plaster: em không autoroute được :botay: em ko biết tại sao hết :-s em xài orcad 16 :D

Attachments

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
1. Bạn gỡ bỏ OrCAD 16 đó rồi cài lại bản 9.2 đi. Ngày xưa mình cũng ham cài bản cao, dính đủ thứ chuyện, rồi cũng phải cài lại :D

2. Route bằng tay đi bạn.

thienminh_npn

Thành Viên PIF
thanks anh hết lỗi rồi =))
2death nà bà chị (già) cả của clb đấy em à! =)) mà em có chọn snap to grid để wire các linh kiện mới đúng được, không là nó hở hết. Cài 9.2 chạy cho ổn định và từ bỏ ý định autoroute nhé, đi layout là một nghệ thuật, người đi layout là một nghệ sĩ. 90% autoroute là vô dụng thui.

Attachments

imperius

Trứng gà
mấy anh chị cho em hỏi thêm là mấy anh chị sẽ tổ chức 2 buổi training ngày 18-19/8. Mấy anh chị có thể cho em biết thời gian cụ thể từ mấy h tới mấy h và địa điểm được không :D

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
mấy anh chị cho em hỏi thêm là mấy anh chị sẽ tổ chức 2 buổi training ngày 18-19/8. Mấy anh chị có thể cho em biết thời gian cụ thể từ mấy h tới mấy h và địa điểm được không :D
Phòng mấy anh đang xin em. Em đợi thông báo chính thức trong box C7 này nhé :)

light

Thành Viên PIF
tình hình là TI có sample rồi, bạn nào mún tiết kiệm thì lên ship về, :)